วันอาทิตย์, 28 พฤศจิกายน 2564

หนูน้อย นิชาภา ทะลุชิงฯ รัสเซีย

06 ต.ค. 2021
61

หนูน้อย นิชาภา ทะลุชิงฯ รัสเซีย

หนูน้อย นิชาภา ทะลุชิงฯ รัสเซีย

หนูน้อย นิชาภา ทะลุชิงฯ รัสเซีย

การแข่งขันเทนนิสเยาวชนเพื่อความชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 59 ประจำปี 2564 ที่ศูนย์พัฒนา กีฬาเทนนิส แห่งชาติ เมืองทองธานี

จัดภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 หรือโควิด-19 เมื่อวันที่ 6 ตุลาคม เป็นการแข่งขันวันที่สามของรุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี และ 14 ปี

คู่ที่น่าสนใจ รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ “อังเปา” ภพธรรม ศรีวงษ์ นักเทนนิสเยาวชนทีมชาติไทยจากชลบุรี

และเป็นมือวางอันดับ 3 ของรายการ ได้การเล่นที่แน่นอนและการตีที่เฉียบคม ทำให้เอาชนะ ธีรินทร์ ประเสริฐสินธนา จาก กทม. 2-0 เซต 6-1 และ 6-0

ผ่านเข้าไปเล่นรอบรองชนะเลิศกับ เดเนียล เขียวรักษา มือวาง 7 จากชลบุรี ที่พลิกชนะ เคียน เตี๊ยะ จากมาเลเซีย 2-1 เซต 3-6, 7-6(2) และ 6-1

 

ขณะที่รุ่นอายุไม่เกิน 8 ปี ประเภทหญิงเดี่ยว ได้คู่ชิง ชนะเลิศ เรียบร้อยแล้ว หลังจากที่ในรอบรองชนะเลิศ นิชาภา วงษ์วานิชขจร หนูน้อยนักหวดจาก กทม. มือวาง 2 ของรายการ

หวดชนะ รินะ ฮิกาชิ จาก กทม. เช่นกัน 2-0 เซต 4-1, 4-1 ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ ไทซิย่า โคร็อตเชนโก้ จากรัสเซีย ที่ล้ม “เต็ง1” กฤษณา รอดประเสริฐ จาก กทม. มาได้ 2-0 เซต 4-0, 4-1

 

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่น รุ่น 14 ปี ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ คุณานันท์ พันธราธร (มือวาง5-ปทุมธานี) ชนะ เปน จารุศร (มือวาง4-กทม.) 6-2, 6-0

ธีร์ธวัช ธวัชผ่องศรี (มือวาง2-กทม.) ชนะ กฤตเมธ ธรรมกุล (มือวาง8-สุราษฎร์ธานี) 6-2, 6-2

รุ่น 14 ปี หญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ ปริยากร ศรีสุริยาพัฒน์กุล (มือวาง1-สุพรรณบุรี) ชนะ ปพิชญา อิสโร (มือวาง6-สงขลา) 6-0, 6-1

พรนภัส หงส์จำรัสศิลป์ (มือวาง5-นครปฐม) ชนะ นภัสกร สมิตไมตรี (มือวาง3-สงขลา) 6-1, 6-3

กมลวรรณ ยอดเพ็ชร (มือวาง8-อยุธยา) ชนะ มาหยา บุญญาอรุณเนตร (มือวาง4-กทม.) 6-1, 7-5

กัญจน์ชญา จูงวัฒนา (มือวาง2-กทม.) ชนะ พิมพ์ลภัส ลิม (มือวาง7-กทม.) 6-2, 6-0

รุ่น 8 ปี ชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ พิชญ์พงษ์ จีนาพันธุ์ (มือวาง1-ปทุมธานี) ชนะ โอลิเวอร์ เบนเซน เบิร์กฮาวท์ (มือวาง8-ชลบุรี) 4-2, 4-0

ภูวริศ บุญวิริยะ (สงขลา) ชนะ อนันต์นที พงศ์ศิริเลิศ (มือวาง3-ชุมพร) 4-2, 2-4, 13-11

กาญจน์นเรศ ครูศากยวงศ์ (มือวาง7-ชุมพร) ชนะ ณัฏฐ์ นาทันรีบ (มือวาง4-กทม.) 4-0, 4-2

ธนกร ไชยลังการ (มือวาง2-อยุธยา) ชนะ ชนินท์ โกวิทวัฒนชัย (มือวาง6-ชลบุรี) 4-2, 4-2